มกราคม 22, 2018, 01:30:11 PM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
34961 กระทู้ ใน 4400 หัวข้อ โดย 725 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Jack_Noi
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
 |  :: Daewoo Club Thailand  |  Thai Daewoo (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: ใส่วาวล์น้ำจะมีปัญหาไหม « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่วาวล์น้ำจะมีปัญหาไหม  (อ่าน 862 ครั้ง)
sakir
Jr. Member
**

« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 10:59:40 AM »

สวัสดีค้าบ ขอทราบข้อมูลด้วยครับ

รถผมแดวูเอสปีโร่ ตอนซื้อมา รถผมไม่มีวาล์วน้ำ ไม่รู้เนื่องจากสาเหตุใด ที่ใช้รถติดๆความร้อนก็จะขึ้นตาม ไปด้วย แต่ไม่ถึงกับขีดสุด
แต่ถ้าหากรถไม่ติด ก็ความร้อนจะอยู่ที่ประมาณครึ้ง

อยากทราบว่าหากเราจะน้ำวาล์วน้ำใส่ลงไปเครื่องจะเป็นไรไหม ค้าบ เพื่อเวลารถติดๆๆความร้อนจะได้ขึ้นไม่สูงมาก ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกไหมค้่าบ
SART.NEXIA
V.I.P. Member
Sr. Member

DAEWOO NEXIA ทีมาอัมพวาบ่อยที่สุดเพราะบ้านอยู่นี้

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 03:59:32 PM »

แสดงว่าเจ้าเก่า เขา ไม่ได้ใส่ ปกติ ตรงสูบ สี่ มักจะเป็นรู เล็ก ทำให้การ ผ่านของน้ำ ช้า เป็นทุกรุ่นของ Daewoo ดังนั้น เจ้าของเดิมเลยถอดออก ใส่กลับเข้าไป ก็ได้ครับ แต่ที่ระบายความร้อน ลองดูพัดลม กับน้ำ หล่อเย็นด้วย อาจหมุน ช้า น้ำไม่ได้เปลี่ยน ควรใส่ COOLANT เพือดปัญหา ตะกรัน  เพราะEspero เครื่องใหญ่ กว่า mgf15 

ใช้ดีครับ Espero แน่น แรงส์ หากให้ดี เพิ่มพัดลม ช่วยระบาย เพราะห้องเครื่องแน่น และ การระบายAir flow ผ่านได้ น้อยกว่า

อยากคิดว่ารถเราราคา ถูกกว่ามอไซด์ แล้วไม่ดี ทำให้ถูก เปลี่ยนอะไหล่ให้เป็น อย่า เหนียว  ใช้กันยาว ไม่ต้องแค่์รถใหม่..

DAEWOO ทุกรุ่น จงภูมิใจที่ได้ใช้มัน
ถึงรถจะเก่าเราก็รักมัน เพราะมันคือชีวิตพอเพียงของเรา
sakir
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 12:50:06 PM »

ขอบคุณ SART.NEXIA มากค้าบ ที่แนะนำ ค้าบ

เยียม ค้าบ ผมใช้รถEspero นี้ ขับไปทำงานทุกวัน
SART.NEXIA
Sr. Member

DAEWOO NEXIA ทีมาอัมพวาบ่อยที่สุดเพราะบ้านอยู่นี้

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 04:03:18 PM »

ใช้ทุกวัน เหมือนกัน เดี่ยวจัด สีเหลืองให้มันหน่อย แจ่มแน่ ...ไมล์ผม 3 กว่าแล้ว
ผ่านการจม ครึ่ง คัน เมียให้ขาย เห็นราคาแล้วทำใจไม่ได้ มอไวด์ เก่า ๆๆ ยังแพงกว่า เรา ไม่สนใจ ใช้ วิ่งแซง กวน พวกป้ายแดง..yaris brio vios กิน เรียบ แต่ต้องให้เลยเกียร์ 2 ก่อน นะ..8 valve มันต้องรอ.. แต่น้ำมันเครื่อง ระบบ ช่วงล่าง เนี๊ยบ ไม่กินแก็ส เลยทนหน่อย ...อิๆๆ   espero อยุธยา หลายคัน

DAEWOO ทุกรุ่น จงภูมิใจที่ได้ใช้มัน
ถึงรถจะเก่าเราก็รักมัน เพราะมันคือชีวิตพอเพียงของเรา
joe-sang
ผู้ตรวจการ
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 08:26:45 PM »

แสดงว่าเจ้าเก่า เขา ไม่ได้ใส่ ปกติ ตรงสูบ สี่ มักจะเป็นรู เล็ก ทำให้การ ผ่านของน้ำ ช้า เป็นทุกรุ่นของ Daewoo ดังนั้น เจ้าของเดิมเลยถอดออก ใส่กลับเข้าไป ก็ได้ครับ แต่ที่ระบายความร้อน ลองดูพัดลม กับน้ำ หล่อเย็นด้วย อาจหมุน ช้า น้ำไม่ได้เปลี่ยน ควรใส่ COOLANT เพือดปัญหา ตะกรัน  เพราะEspero เครื่องใหญ่ กว่า mgf15 

ใช้ดีครับ Espero แน่น แรงส์ หากให้ดี เพิ่มพัดลม ช่วยระบาย เพราะห้องเครื่องแน่น และ การระบายAir flow ผ่านได้ น้อยกว่า

อยากคิดว่ารถเราราคา ถูกกว่ามอไซด์ แล้วไม่ดี ทำให้ถูก เปลี่ยนอะไหล่ให้เป็น อย่า เหนียว  ใช้กันยาว ไม่ต้องแค่์รถใหม่..
Espero ผมก็ไม่ได้ใส่วาล์วน้ำ ช่างเขาทะลวงออก ตั้งแต่ติดแก็สมา 6-7 ปีแล้ว ไม่เคย overheat  มีซ่อมใสฝาไป 2รอบ เนื่องจากตาน้ำผุ น้ำแลปเข้าเสื้อสูบ
joe-sang
ผู้ตรวจการ
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 09:26:00 PM »

เดี๋ยวผมมโนให้ฟังว่าทำไมจะต้องมาผุเฉพาะแถวๆสูบสี่ด้วย   ดูตามรูปเลยครับ พอตอนไม่มีวาล์วน้ำ แล้วเริ่มสตารท์เครื่องยนต์ น้ำเย็นก็ไหลผ่านสูบหนึ่งเข้าหม้อน้ำก่อน  สูบสี่อยู่ไกลวาล์วน้ำอุณภูมิน้ำที่มันแช่อยู่ส่วนห้องนี้มันก็จะสูงกว่า ต้องขับไปสักระยะหนึ่งก่อนอุณหภูมิน้ำจึงจะวนมาเท่ากันตลอด (วัสดุที่มีความความแตกต่างของอุณหภูมิก็เป็นสาเหตุของการสึกกร่อน  จำเขามา ฟิสิกซ์เก่าๆ)  ถ้ายังมีอยู่ก็เก็บไว้เถอะครับ วิศวกรเขาคิดมาถูกต้องแล้ว  แต่ก็ต้องตรวจสอบว่ามันยังทำงานตามอุณหภูมิที่ควรอยู่หรือเปล่า หมั่นล้างหม้อน้ำ ตรวจสอบท่อยาง  หรือเปลี่ยน/เพิ่มพัดลมที่ใบพัดมีประสิทธิภาพดูดลมได้ดีกว่าเดิม และที่สำคัญเลย ปั้มน้ำ เปลี่ยนเมื่อถึงอายุ เพราะใบพัดมันผุได้ ติดเกจวัดน้ำเพิ่มสักตัว เท่านี้ เข็มความร้อนก็แค่ครึ่งเอง  Deawoo เขาทนไม้ทนมือจริงๆครับ ใช้ยาวๆๆๆๆ

* Espero-repair2014.jpg (48.19 KB, 400x299 - ดู 132 ครั้ง.)

* Espero2-repair2014.jpg (56.67 KB, 400x299 - ดู 135 ครั้ง.)

* Espero3-repair2014.jpg (49.27 KB, 400x300 - ดู 131 ครั้ง.)
SART.NEXIA
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 05:40:41 PM »

สอบถาม ตัวท่อข้าม น้้ำเงิน เป็นใบพัด ด้านใน เพิ่มการไหล วน ถูกต้องไหม ใส่แล้ว ลอง มโนให้ฟังอีกที ว่าดีไหม ครับ 
   ห้งอเครื่องสะอาดมาก...หมั่นดูแล รถ แน่นอน เช็ด ด้วยเบนซิล ทุกสัปดาห์เลย มั่ง วิ้งๆๆ

joe-sang
ผู้ตรวจการ
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 08:02:14 PM »

สอบถาม ตัวท่อข้าม น้้ำเงิน เป็นใบพัด ด้านใน เพิ่มการไหล วน ถูกต้องไหม ใส่แล้ว ลอง มโนให้ฟังอีกที ว่าดีไหม ครับ 
   ห้งอเครื่องสะอาดมาก...หมั่นดูแล รถ แน่นอน เช็ด ด้วยเบนซิล ทุกสัปดาห์เลย มั่ง วิ้งๆๆ

เอ่อออ...ไม่ใช่ใบพัดครับ มันคือท่อยางซิลิโคน  ใส่ครอบปากมิกเซอร์แทนท่อย่นพลาสติกน่ะครับ  แต่ตัวนั้นก็เคยใส่น่ะครับ ธรรมดาครับไม่มีอะไรดีจนจับอาการได้ ของ EV..  แต่กรองเปลือยนี่แน่นอนเลย มาไวขึ้น ลากยาว 170-180 สบาย ผมใช้ของยี่ห้อก๊อบขายธรรมดา ไม่ได้เล่นของเทพ เพราะเครื่องเรามันก็ไม่ได้เทพกะเขา กลัวเครื่องพังเพราะฝุ่นมากกว่า  สุดท้ายชอบเดิมๆ แน่นๆ เอี่ยมๆ อยากเก็บแบบเดิมไว้ให้นานที่สุด มันอาจจะกลายเป็นรถหหายากเข้าสักวันก็ได้น่ะครับ เสาร์อาทิตย์ถ้าว่าง ผมเช็ดตลอด ใช้ น้ำยาถูพื้นหนึ่งรอบเอาฝุ่นออก แล้วก็ตามด้วยโฟมพ่นล้อ ..มโนเสร็จแล้วครับ
หน้า: [1] พิมพ์ 
 |  :: Daewoo Club Thailand  |  Thai Daewoo (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: ใส่วาวล์น้ำจะมีปัญหาไหม « หน้าที่แล้ว ต่อไป »