มกราคม 22, 2018, 01:24:12 PM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
34961 กระทู้ ใน 4400 หัวข้อ โดย 725 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Jack_Noi
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
 |  :: Daewoo Club Thailand  |  Thai Daewoo (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์เสียงจากซุ้มล้อทีครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์เสียงจากซุ้มล้อทีครับ  (อ่าน 622 ครั้ง)
Mooh0858
Sr. Member

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 07:41:54 PM »

เป็นเสียงจากซุ้มล้อจากด้านหลังฝั่งคนนั่ง เป็นเสียงบุดๆๆ เหมือนเราเปิดพัดลมตั้งโต๊ะเบอร์สามอัดใส่หูเราหรือประมาณเครื่องยนต์ที่ใส่ในเรือเล็กแล่นตามคลอง จะเริ่มดังเมื่อความเร็ว 30km/hขึ้นไป แะละจะดังชัดเจน 60 km/h เป็นต้นไป เสียงจะเป็นแบบต่อเนื่อง เมื่อความเร็วเพิ่มขึ้นก็จะดังขึ้นครับ

สิ่งที่ลองทดสอบดู
1.เข้าเกียร์ N รถอยู่นิ่ง แล้วเร่งไปที่ 3 พันกว่ารอบ ปรากฎว่าไม่มีเสียงดังกล่าวครับ
2.ลองเร่งกดเต็มเท้าจากจุดหยุดนิ่ง จะเริ่มดังเมื่อ 40km/hขึ้นไป คือใกล้ๆหมดเกียร์แรก

ตอนแรกคิดว่าอาจจะเป็นที่ท่อหรือยางรถ แต่ลองทดสอบดูไม่น่าจะใช่ที่ท่อ เรื่องยางผมว่าจะลองใส่ยางอะไหล่วิ่งดู ถ้ามันดังอีกน่าจะเป็นลูกปืนล้อแน่ๆ

ลูกปืนล้อด้านหลังที่จะดังได้คือมันติดกัยจานดรัมเบรคใช่ไหมครับ มันมีจุดเดียวใช่ไหมครับที่จะดังประมาณนี้ได้
SART.NEXIA
V.I.P. Member
Sr. Member

DAEWOO NEXIA ทีมาอัมพวาบ่อยที่สุดเพราะบ้านอยู่นี้

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 03:16:57 PM »

ลูกปืนล้อ น่าจะใช้ แต่ดังประมาณ 40  กม. อาจถอดล้อดู บูชชุดขับเคลื่อนว่าหลุดเบ้าหรือเปล่า ไปเลี้ยว แรงงหรือตกหลุม แรงมาเปล่า ลองเช็ค ดูที่พี่โต้ง ก็ได้หรือที่ไว้ใจได้....อย่าให้ช่าง ทั่วไป ที่เล็กรื้อ เพราะชอบมั่วโน่น นี้ นั้น เปลี่ยนเพื่ออกบิล เพิ่ม เดี่ยวจะบาน.. อยู่ที่ไหนฮะครับ

DAEWOO ทุกรุ่น จงภูมิใจที่ได้ใช้มัน
ถึงรถจะเก่าเราก็รักมัน เพราะมันคือชีวิตพอเพียงของเรา
Mooh0858
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 07:48:58 PM »

ขอบคุณครับ ผมอยู่แถวจรัญ13 ผมไม่สะดวกไปซ่อมกับพี่โต้งเนื่องจากไกลและรถติดมากๆครับ ผมเคยเอาไปซ่อมเชื่อมฐานคอแรคพวงมาลัยมา ประทับใจมากคับคืองานจบ ตอนนั้ค่าน้ำมันไปกลับก็ 600 บาทแหละ ผมเลยดูว่าถ้าซ่อมหนักก็คงไปคับ
หน้า: [1] พิมพ์ 
 |  :: Daewoo Club Thailand  |  Thai Daewoo (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์เสียงจากซุ้มล้อทีครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »