มกราคม 22, 2018, 11:05:29 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
34961 กระทู้ ใน 4400 หัวข้อ โดย 725 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Jack_Noi
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
 |  :: DIY (Do It Yourself)  |  เครื่องเสียง (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: ลำโพงคู่หลัง ใช้มา 1 ปีเต็มครบระยะประกัน เสียงแตกเลย « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงคู่หลัง ใช้มา 1 ปีเต็มครบระยะประกัน เสียงแตกเลย  (อ่าน 5195 ครั้ง)
Por-nongpoon
V.I.P. Member
Hero Member

« เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 07:53:29 PM »

ถามหน่อยครับเบียร์

ผมใช้มา  1 ปี เพิ่งเกินระยะประกันมา 2 วันครึ่ง  :lol:  :lol:  :lol:

มันเสียงแตกแล้วน่ะ
ทำไงดี .... เปลี่ยนเลยมั้ย  

มันคงเป็นของค่อนข้างถูกมั้ง ยี่ห้ออะไรไม่รู้ มันบอกว่าของไอ้เลี่ยนน่ะ :evil:
beer8969
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 12:37:02 AM »

อย่างแรกผมขอแซวยี่ห้อนี่หน่อยนะครับว่า  มันออกแบบเก่งเนอะที่จะทำให้อายุการใช้เท่ากับระยะประกันอ่ะแหม....กะประมาณมาได้พอดีจริงๆ

พี่บอกผมว่าลำโพงค่อนข้างถูก  เพราะฉะนั้นผมขออนุญาติบอกแค่ข้อมูลว่าพี่จะซ่อมหรือจะซื้อใหม่ดีหรือป่าวนะครับ
        เสียงแตกเนี่ยเราต้องแยกก่อนนะครับว่า  มันแตกมาจากฟร้อนท์  แตกมาจากขั้วสายหรือสายหักใน(ไฟที่เดินผ่านได้น้อยก็มีอาการเสียงแตกครับ)  และแตกมาจากลำโพง  หากแตกมาจากลำโพงอย่างที่พี่บอกนะครับ ก็อาจมาจากVoiceเบียดน่ะครับหรือกรวยเคลื่อนหรือขาด  แต่ส่วนมากมาจากVoice  กรวยจะเช็คด้วยสายตาได้ครับ  ส่วนVoiceเช็คด้วยการกดกรวยลำโพงลงไปเลยครับ  ถ้ามันเบียดพี่จะรู้สึกได้ว่ามันลงแบบไม่ลื่น  ลงแบบสากๆเหมือนครูดอะไรซักอย่างน่ะครับ   ถ้าซ่อมราคาอยู่ที่ประมาณ1xx-2xxต่อข้าง  แต่อายุลำโพงอีกข้างมันก็ไม่น่าจะต่างกันมากนะครับ  ยังไงก็แล้วแต่พี่ตัดสินใจแล้วกันนะครับ
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 01:56:33 AM »

ขอบคุณมากครับเบียร์
เดี๋ยวจะลองไปตรวจดูอย่างที่เบียร์แนะนำมา
แล้วจะดูอีกทีว่าซ่อมได้มั้ย
ขอบคุณคร้าบ
เหน่ง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 11:25:50 PM »

ขออนุญาติเบียร์ครับ คุณ POR ถ้ามีงบจำกัดเเนะนำลำโพงสามทาง ติดคู่หลังคู่เดียวก็พอ หา front เป็น cd SINGLE ดีๆ ใช้ hipower ขับ เสียงก็พอใช้ได้ครับ
beer8969
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 08:04:25 AM »

ช้าก่อนครับลูกพี่ครับ      
          คือมันอย่างนี้ครับพี่เหน่ง  หากทำแบบที่พี่เหน่งพูดมามันก็ได้อยู่หน่า....แต๊หว่า....ฟร้อนท์เนี่ยมันจะมีภาคขยาย4ช่อง  ก็คือลำโพงทั้ง4ตัวหน้า2หลัง2  ซึ่งภาคขยายนั่นคือpower output ไม่ใช่ช่องสัญญาณrcaนะครับ  ฟร้อนท์ทุกตัวด้านหลังจะเป็นแผงอลูมิเนียมระบายความร้อนของpower outputทั้ง4ตัว  ซึ่งมันจะร้อนมากครับ   และมันจะร้อนมากๆยิ่งกว่าหากไฟเดินไม่ครบวงจร(คือไม่ใส่ลำโพงนั่นเอง  เพราะว่าลำโพงมันเป็นตัวต้านทานตัวนึง)  แล้วนานๆไปpower outputตัวที่ไม่ได้ใส่ลำโพงนั้นจะเสียครับ  ฉะนั้นผมว่าหาลำโพงมาใส่ไว้จะดีกว่าครับพี่ครับ  หรือว่าหากจะไม่อยากใส่ลำโพงจริงๆก็หาR 4โอห์มมาคร่อมไว้ก็ได้ครับ  ฟร้อนท์ที่ดีๆจะมีโหมดปิดภาคขยายด้วยในกรณีที่ไปใช้power amp เพื่อรักษาpower outputและลดความร้อนครับผม
เหน่ง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 02:33:12 PM »

ขอบคุณครับ เบียร์ เพิ่งได้ความรู้ใหม่เหมือนกันครับแต่คันของพี่ชายที่ติดให้ไปครับ ใช้มาจะ 5 ปีเเละยังไม่มีปัญหาอะไร นอกจากหัวอ่านไปก่อน เพราะเพิ่งไปเพิ่ม power ให้เเก สายสองชเเนลหลังไม่ได้ลอง ใช้ช่องสัญญาณ rearสายสัญญาณ เข้า power ครับ  ที่เเนะนำให้ใช่คู่เดียวเสียงจะได้ไม่ตีกันหลายทิศทาง ประกอบกับมีงบจำกัด เอาอย่างนี้ไม่เราโมพัดลมตัวเล็กๆที่ใช้ระบายความร้อนกับเครื่องใช้ไฟฟ้าต่างๆ ต่อระบายหลัง front เลยไม่น่ากินไฟมากครับ ต่อ + รีโหมด - ลงกราวล์เลย พอเปิดเครื่อง front มันก็หมุนระบายความร้อนตามเลย พอปิด front มันก็หยุด
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 12:47:15 AM »

ยอดเยี่ยมมากครับ
สำหรับผม ผมได้ความรู้ขึ้นมากจากทั้ง 2 ท่านครับ
เพราะธรรมดา ไม่เคยรู้เรื่องพวกนี้มาก่อนเลย

เพิ่มข้อมูลนิดนึง ผมติดมา 10000 ถ้วนครับ
ใช้ Sanyo ส่วนลำโพง 4 ตัวของ Enzo
แล้วก็ใช้ของเก่าตัวเล็กด้านหน้าอีกคู่[/b]
ใหม่ๆ ติดมาก็ฟังได้เพราะพริ้งตามราคาครับ
เพิ่งไม่นานนี่หละครับ เสียงแตก :?

1.ตอนนี้ พี่ยังไม่ได้เช็คเลย เบียร์ ว่าเป็นเพราะสาเหตุอะไร ยอมรับว่าไม่ค่อยมีเวลาเลย ถึงบ้านก็ 2-3 ทุ่มตลอด เช้าก็ออกแต่เช้า

2.ใช่ครับคุณเหน่ง
ลองช่วยดีไซด์ ในคอนเซ็บแบบงบจำกัด-กลางๆ แบบนี้ครับ ตรงใจผมเลย
 เพราะว่าผมไม่ค่อยมีเวลาฟังมันนัก เป้าหมายหลักก็ติดให้ลูกอายุ 8-9 ขวบฟังเท่านั้นแหละครับ

ขอบคุณในความเห็นของทั้ง 2 ท่านครับ  
beer8969
บุคคลทั่วไป
Yo
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 07:59:45 AM »

ได้เลย........พี่เหน่ง  วิธีมันก็มีเยอะแยะเนอะพี่เนอะ  อยู่ที่เราจะเลือกทำอะไรเท่านั้นแหละ :wink:

อ้อพี่PORครับ.........อันที่จริงENZOเป็นลำโพงของอิตาลี  ยี่ห้อนี้ส่วนมากผมเห็นเค้าใช้Power ampมากกว่าลำโพงนะครับ  ผมว่ามันก็เป็นลำโพงที่ไม่ได้เลวร้ายนะครับ  เป็นลำโพงที่คุ้มค่าถ้าต้องการประหยัดงบ  แต่ผมงงว่าทำไมมันถึงมีปัญหาเร็วขนาดนี้อ่ะ
เหน่ง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 06:26:36 PM »

คุณ por ครับลองไล่เช็คอีกทีว่า เสียงมาจากลำโพง ถ้ามาจากวอยส์(ขดลวด) ร้านซ่อมเปลี่ยนครับ เสียงอาจจะไม่เหมือนเดิมนะครับ ต้องลองถามเบียร์ละครับ เอาร้านที่มาตฐานหน่อย ผมเคยซ่อม   6*9 3 ทางJBL 595 เเล้วก็ ยี่ห้อ KASTRAD 6.5 นิ้ว(ไม่รู้เขียนถูกป่าว) 2 ทาง เสียงเปลี่ยนครับ
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 07:11:18 PM »

อ้างจาก: "beer8969"
อ้อพี่PORครับ.........อันที่จริงENZOเป็นลำโพงของอิตาลี  ยี่ห้อนี้ส่วนมากผมเห็นเค้าใช้Power ampมากกว่าลำโพงนะครับ  ผมว่ามันก็เป็นลำโพงที่ไม่ได้เลวร้ายนะครับ  เป็นลำโพงที่คุ้มค่าถ้าต้องการประหยัดงบ  แต่ผมงงว่าทำไมมันถึงมีปัญหาเร็วขนาดนี้อ่ะ

ตอนนั้น มันมีโปรโมชั่น น่ะเบียร์
ผมไม่รู้เท่าไรหรอก อันใหนดีไม่ดี ดูปั๊บ ตัดสินใจติดให้ลูกเลย

ลำโพง ผมไม่แน่ใจว่าถึงปีหรือเปล่า น่าจะครบปีนะ
ไม่ค่อยมีเวลาค้นหาประวัตินัก
ไม่แน่ใจว่าสาเหตุเกิดจากที่ลูกสาว ไปเอาของอะไรไปวางด้านหลัง แล้วเวลารถขับไปมันก็ไหลไปกระแทกลำโพงหรือเปล่า หรือหมดอายุของมัน
เดาๆเอาน่ะครับ

Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 07:12:13 PM »

อ้างจาก: "เหน่ง"
คุณ por ครับลองไล่เช็คอีกทีว่า เสียงมาจากลำโพง ถ้ามาจากวอยส์(ขดลวด) ร้านซ่อมเปลี่ยนครับ เสียงอาจจะไม่เหมือนเดิมนะครับ ต้องลองถามเบียร์ละครับ เอาร้านที่มาตฐานหน่อย ผมเคยซ่อม   6*9 3 ทางJBL 595 เเล้วก็ ยี่ห้อ KASTRAD 6.5 นิ้ว(ไม่รู้เขียนถูกป่าว) 2 ทาง เสียงเปลี่ยนครับ
ขอบคุณครับคุณเหน่ง

หน้า: [1] พิมพ์ 
 |  :: DIY (Do It Yourself)  |  เครื่องเสียง (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: ลำโพงคู่หลัง ใช้มา 1 ปีเต็มครบระยะประกัน เสียงแตกเลย « หน้าที่แล้ว ต่อไป »