มกราคม 23, 2018, 08:55:29 PM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
34961 กระทู้ ใน 4400 หัวข้อ โดย 725 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Jack_Noi
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
 |  :: Daewoo Club Thailand  |  Thai Daewoo (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: ไฟเลี้ยวไม่ติดครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเลี้ยวไม่ติดครับ  (อ่าน 4888 ครั้ง)
thada
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2007, 08:23:43 PM »

สังเกตุเห็นไฟลูกศรสัญญาณไฟเลี้ยวขวามันกระพริบถี่มาก ซึ่งแต่ก่อนจะกระพริบช้า ก็เลยลองลงไปดู ปรากฏว่า ไฟเลี้ยวขวาด้านหน้ากับตรงแก้มขาวไม่ติด
จะติดแต่ด้านหลัง ไม่ทราบว่าเป็นอะไรครับ ตอนนี้พยายามจะถอดหลอดไฟมาเช็คว่าขาดหรือไม่ ก็ยังไม่สามารถถอดออกได้ ทำไงดีครับ
mavs13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 01:34:20 AM »

อาจเป็นไปได้ ที่ไฟเลี้ยวหน้ากับไฟเลียวที่แก้มต่ออนุกรมกันอยู่ หลอดไหนขาดหลอดหนึ่งก็ดับทั้งคู่ ทำให้ Relay ทำงานผิดปกติ กระพิบเร็ว คงต้องถอดมาดูก่อนอะครับ วิธีถอด คงต้องรอพี่ต้น  :lol:  ผมก็ยังไม่เคยถอดเลย  :lol:
thada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 02:49:05 AM »

อ้างจาก: "mavs13"
อาจเป็นไปได้ ที่ไฟเลี้ยวหน้ากับไฟเลียวที่แก้มต่ออนุกรมกันอยู่ หลอดไหนขาดหลอดหนึ่งก็ดับทั้งคู่ ทำให้ Relay ทำงานผิดปกติ กระพิบเร็ว คงต้องถอดมาดูก่อนอะครับ วิธีถอด คงต้องรอพี่ต้น  :lol:  ผมก็ยังไม่เคยถอดเลย  :lol:

ครับ..ขอบคุณครับ  :lol:
ton_ln80
ผู้ตรวจการ
Hero Member

ไม่มีสิ่งใดที่เราทำไม่ได้ ถ้าเราต้องการจะทำ

sornaja@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 03:04:45 AM »

เซียโล่ผมไม่ชัวร์น่ะครับ ลองเอามือล้วงเข้าไปตรงเบ้าไฟเลี้ยวด้านหลังได้ไหมครับเพราะว่าเบ้าไฟเป็นแบบรถทั่วไปครับ  คือจับที่ขั้วหลอดแล้วออกแรงบิดนิดนึงก็จะปลดหลอดออกมาได้แล้วครับ  แล้วค่อยดูว่ามีโคลนเข้าไปติดที่ขั้วบ้างหรือไม่ครับ(พอดีของผมเคยมีฝุ่นเข้าไปพอเจอกับน้ำเลยเป็นโคลนไฟเลยไม่ติดครับ)  
 ไม่งั้นต้องไล่วงจรของไฟจากคอพวงมาลัยมาน่าจะยุ่งกว่าครับ  เป็นผมลองจากง่ายไปยากครับ

มหาสมุทรยิ่งใหญ่ได้เพราะอยู่ต่ำกว่าแม่น้ำทั้งหลาย
thada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 03:20:48 AM »

อ้างจาก: "ton_ln80"
เซียโล่ผมไม่ชัวร์น่ะครับ ลองเอามือล้วงเข้าไปตรงเบ้าไฟเลี้ยวด้านหลังได้ไหมครับเพราะว่าเบ้าไฟเป็นแบบรถทั่วไปครับ  คือจับที่ขั้วหลอดแล้วออกแรงบิดนิดนึงก็จะปลดหลอดออกมาได้แล้วครับ  แล้วค่อยดูว่ามีโคลนเข้าไปติดที่ขั้วบ้างหรือไม่ครับ(พอดีของผมเคยมีฝุ่นเข้าไปพอเจอกับน้ำเลยเป็นโคลนไฟเลยไม่ติดครับ)  
 ไม่งั้นต้องไล่วงจรของไฟจากคอพวงมาลัยมาน่าจะยุ่งกว่าครับ  เป็นผมลองจากง่ายไปยากครับ

ถอดออกแล้วครับ ใช้มิเตอร์เช็คหลอดไม่ขาด ขยับขั้ว ใส่กลับเข้าที่เดิม ใช้ได้ปกติแล้วครับ ขอบคุณครับคุณต้น
satha13
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 06:13:53 PM »

เป็นตำแหน่งเดียวกับของผมเลยครับ  แต่ของผม เอสเปอโร่  ไฟหลังกระพิบถี่จิงๆๆๆ  ด้านหน้าดันไม่ติด  แต่ผมถอดไม่ออกอ่ะ ถอดยากมาก (เมื่อก่อนขับมิตซู ถอดง่ายมาก)  เลย ปล่อยมันไปก่อน สงสัยต้องลองถอดแล้วทำตามแบบคุณต้น ละ
prayoch ผู้พันตึ๋ง
ผู้ตรวจการ
Hero Member

370410433 prayoch ผู้พันตึ๋ง
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 04:24:24 AM »

ระบบไฟฟ้าธรรมดาผมพอไล่วงจรเองได้ถ้า espero ของผมมันรวน หากมีวงจรมาซึ่งรอคุณต้นอยู่ คงให้คำตอบได้ระดับนึง เพราะพอจะเช็คจากไดอะแกรมได้ อ้อ พอดีผมจบสาขา อิเล็กทรอนิคมา ง่ะครับ แต่ทุกวันนี้มาคุมงานไฟฟ้า อิ อิ

<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-brue.swf?TimeZone=Thailand_Bangkok&amp;Place=&amp;" target="_blank">http://www.clocklink.com/clocks/5012-brue.swf?TimeZone=Thailand_Bangkok&amp;Place=&amp;</a>
พันตึ๋ง
หน้า: [1] พิมพ์ 
 |  :: Daewoo Club Thailand  |  Thai Daewoo (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: ไฟเลี้ยวไม่ติดครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »