ธันวาคม 14, 2017, 09:37:46 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
34939 กระทู้ ใน 4400 หัวข้อ โดย 725 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Jack_Noi
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
 |  :: Daewoo Club Thailand  |  Thai Daewoo (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: ตอนนี้มีรถใครจมน้ำบ้างครับ มาลงชื่อและสถานที่ไว้ก่อนดีไหม « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้มีรถใครจมน้ำบ้างครับ มาลงชื่อและสถานที่ไว้ก่อนดีไหม  (อ่าน 7271 ครั้ง)
wasup
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 12:34:02 PM »

มีอะไรให้้ช่วยเหลือก็บอกนะครับทุกท่าน
SART.NEXIA
V.I.P. Member
Sr. Member

DAEWOO NEXIA ทีมาอัมพวาบ่อยที่สุดเพราะบ้านอยู่นี้

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 07:22:17 PM »

น้ำลด ลงบ้างแล้ว หากหลังจากน้ำลดปกติ อยากได้สมาชิกในคลับ  ลากรถส่งอู่พี่โต้ง ยินดีเรื่องค่าใช้จ่ายค่าลาก

DAEWOO ทุกรุ่น จงภูมิใจที่ได้ใช้มัน
ถึงรถจะเก่าเราก็รักมัน เพราะมันคือชีวิตพอเพียงของเรา
kobkob
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 10:48:32 PM »

ผมมาลงชื่อด้วยคนครับ เอสเปอโร่ผมก็จมเกือบหลังคา ที่อยุธยา

ตอนนี้น้ำลดมาพอควรแล้ว เริ่มเห็นราเขียวๆขึ้น ... พอดีมีคนโทรมาบอก

แต่ตัวผมอพยบกลับมาบ้านที่พัทยา เหนื่อยมากหมดแรง เพราะสู้กับน้ำมา 2 เดือนไม่ค่อยได้หลับ (เหมือนออกสงครามมาเลย)

ถ้าหากรวบรวมแรงดีแล้ว จะต้องกลับอยุธยาไปลากรถกลับมาซ่อม ก็ยังนึกไม่ออกว่าจะไปอู่ไหนดี เพราะปกติผมซ่อมรถที่บางพระกับช่างกัมพลประจำ

แต่ถ้าไม่ต้องลากไกลมาถึงบางพระ คือหาอู่ใกล้ๆอยุธยาได้ก็จะดีมากเลยครับ ... ท่านใดมีคำแนะนำอะไรก็เรียนเชิญนะครับ
SART.NEXIA
Sr. Member

DAEWOO NEXIA ทีมาอัมพวาบ่อยที่สุดเพราะบ้านอยู่นี้

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 09:26:34 PM »

เห็นใจหัวอกเดียวกัน อย่างเนี่ยนะครับ ขอผมเข้าครึ่งคัน ไม่จมน้ำเข้า เครื่องหลังถ่ายดู ของพี่ น่าจะหนัก แต่หากจะใช้มันต้องใจเย็น กลับมาอยุธยา ได้แล้วครับ เบาะ ก็ถอดออก ตาก แล้วแกะกล่องตากแดด รอลุ้น ปลดแข้วแบต ส่วนเรื่องการลากคิดว่า มีkingรถยก บริการยกหัวไปอู่พี่โต้ง โทรหาเพราะตอนเนี่ย    !!!!!คิดว่าไปอู่พี่โต้งดีกว่า จบเลยกม 9 รามอินทรา ไม่ต้องลากไกลมาถึงบางพระ คือหาอู่ใกล้ๆอยุธยาได้ก็จะดีมากเลยครับ .ไม่จบ เพราะเขาไม่รู้รถเรา..

ท่านใดมีคำแนะนำอะไรก็เรียนเชิญนะครับ
หลังจากนั้นไปกู้กันกลับมาโทรหรือเมล์ได้
น้ำมามันก็ไปแต่ดันมาไวแถวเรา (ฮาๆๆ )ไม่คิดมากยังรักจะใช้มันต้องยอม อู่พี่โค้ง ครับ คิดว่าบำรุงใหญ่) พี่เขาใจดี

DAEWOO ทุกรุ่น จงภูมิใจที่ได้ใช้มัน
ถึงรถจะเก่าเราก็รักมัน เพราะมันคือชีวิตพอเพียงของเรา
kobkob
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 09:03:54 PM »

เห็นใจหัวอกเดียวกัน อย่างเนี่ยนะครับ ขอผมเข้าครึ่งคัน ไม่จมน้ำเข้า เครื่องหลังถ่ายดู ของพี่ น่าจะหนัก แต่หากจะใช้มันต้องใจเย็น กลับมาอยุธยา ได้แล้วครับ เบาะ ก็ถอดออก ตาก แล้วแกะกล่องตากแดด รอลุ้น ปลดแข้วแบต ส่วนเรื่องการลากคิดว่า มีkingรถยก บริการยกหัวไปอู่พี่โต้ง โทรหาเพราะตอนเนี่ย    !!!!!คิดว่าไปอู่พี่โต้งดีกว่า จบเลยกม 9 รามอินทรา ไม่ต้องลากไกลมาถึงบางพระ คือหาอู่ใกล้ๆอยุธยาได้ก็จะดีมากเลยครับ .ไม่จบ เพราะเขาไม่รู้รถเรา..

ท่านใดมีคำแนะนำอะไรก็เรียนเชิญนะครับ
หลังจากนั้นไปกู้กันกลับมาโทรหรือเมล์ได้
น้ำมามันก็ไปแต่ดันมาไวแถวเรา (ฮาๆๆ )ไม่คิดมากยังรักจะใช้มันต้องยอม อู่พี่โค้ง ครับ คิดว่าบำรุงใหญ่) พี่เขาใจดี

ขอบคุณมากครับ คุณ SART.NEXIA ... เห็นใจคนหัวอกเดียวกันเช่นกันครับ เรื่องอย่างนี้ไม่อยากให้เกิดขึ้นกับใครเลยจริงๆ
ตอนนี้ผมอยากได้รถอีกสักคันมาใช้ไปก่อนในระหว่างที่จะเอาเอสเปอโร่คันนี้ไปซ่อม และผมอยากจะขอเบอร์โทรรถลากด้วยจะได้มั้ยครับ
และอู่พี่โต้งนี้ใช่อู่นิเทศเซอร์วิส ถ.รามอินทรา กม.8 รึป่าวครับ คือผมสนใจว่าไม่ไกลจากอยุธยามากนักก็จะขอลองไปใช้บริการที่นั่นดูหน่ะครับ

ว่าแต่ว่าคุณSART.NEXIA ก็อยู่อยุธยาเหมือนกันเหรอครับ...อึม จะได้รู้จักกันไว้นะครับ
beer8969
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 11:50:00 PM »

ผมโดนไปเรียบร้อยแล้วครับ บ้าน2หลัง รถ2คัน มอไซด์1คัน ร้าน1ร้าน
หมดเลยผม หมดจริงๆ
น่าเห็นใจครับ
ของผมบ้าน หนึ่งหลัง จมไปเมตรกว่า
สิ่งของที่จมยังประเมินค่าไม่ได้
ตอนนี้ยังเข้าบ้านไม่ได้เลย

ในฐานะคนโดนท่วมเหมือนกัน
ขอเอาใจช่วยครับ
สู้ต่อครับเบียร์

กลับมาแล้วครับพี่ ทำความสะอาดเสร็จไป1หลัง เหลืออีก1หลังครับ เอสเปอโร่2คันซ่อมเรียบร้อย ไม่เสียหายอะไรมากครับ ขอบคุณมากนะครับพี่
SART.NEXIA
Sr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 02:48:22 PM »

หลังจากรถจมน้ำครึ่งคัน นำมาฟื้นอาการที่ อู่พี่โต้ง โดยหลังจากวิ่งใช้มา เพือนสมาชิกเอาไปตรวจสอบหากจมแบบเนี่ย
1. ระบบเบรค ล็อค สนิม ทำการหล่อลื่น แล้วแก้ไข เบรคสไลด์
2. ของเหลว ทั้งระบบ เปลี่ยน
3. กรองน้ำมันตรง ท่อล่าง
4. ภายในรถ อย่า ตกใจ หากน้ำขัง นำ detol ชุบสำลี ล้างฆ่าเชื้อก่อน แล้วก็เข้าดูด
5. ปั้ม เบนซิน หากจอดแช่น้ำ เพราะน้ำมันจะกัด การทำงานของมอเตอร์ อาจไม่ดี อันนี้ออกมาจากอู่พี่ เข้ามาเจอว่าวิ่งแล้วจะดับ น้ำมันมามั่งไม่มามั่ง เปลี่ยนของพวก Denso to แปลงเอา
6. กล่องหากจมอย่าพึ่งสตาร์ท ตาม ที่พี่ต้นบอก แล้วตากให้ แห้ง แต่ อาการอีกอย่างคือ ไฟที่จมน้ำ อาจกรอบ ทำให้ไฟที่ไปเลี้ยง กล่องไม่ทำงาน หาจุดนานมาก กว่าจะรู้ เพราะสตาร์ทไม่ติด ( อันตรายมาก ไปไม่มากล่องทำงานไม่ได้เลย
7. ระบบ แอร์ หากจม ให้ล้างแผง แล้วก็เช็คน้ำยาดู หรือไปเติม จะได้เย็น ๆๆ
 เอาเนี่ยจมน้ำ
8.แล้วก็ไปหาซื้อ พวกSonax หรือพวก wd40 มาเอหาจุดที่ โดนน้ำให้คลายตัว ตามจุดหมุน
9.เครื่งเสียง หาก แอมป์ จม ให้ถอดมาขัดล้างดูก่อน หากปลุกไม่ไหว หาใหม่ แล้วก็เช็คคราบหนัง ที่ตู้แอมป์โดย Acgohol
10.เบาะก็ตากซัก 3 แดด แล้วซัก โดยแฟ๊ป ฟอก ๆๆ
  แล้วก็ปลุกมันฟื้นคืนชีพ เครื่อง +เสียง ออกครบ พร้อมรับปีใหม่กัน ( น้ำมาแล้วมันก็ไป อย่าคิดมาก ฟ้าหลังฝน อะไรก็เกิดขึ้นได้ด้วยมือเรา  สู้ๆๆ
Daewoo จมยังปลุกวิ่งได้ CRV จม ประกันบอก อย่าซ่อมเลยพี่ ไม่ไหวจะซ่อม 

bird@pattaya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 07:05:50 PM »

หลังจากรถจมน้ำครึ่งคัน นำมาฟื้นอาการที่ อู่พี่โต้ง โดยหลังจากวิ่งใช้มา เพือนสมาชิกเอาไปตรวจสอบหากจมแบบเนี่ย
1. ระบบเบรค ล็อค สนิม ทำการหล่อลื่น แล้วแก้ไข เบรคสไลด์
2. ของเหลว ทั้งระบบ เปลี่ยน
3. กรองน้ำมันตรง ท่อล่าง
4. ภายในรถ อย่า ตกใจ หากน้ำขัง นำ detol ชุบสำลี ล้างฆ่าเชื้อก่อน แล้วก็เข้าดูด
5. ปั้ม เบนซิน หากจอดแช่น้ำ เพราะน้ำมันจะกัด การทำงานของมอเตอร์ อาจไม่ดี อันนี้ออกมาจากอู่พี่ เข้ามาเจอว่าวิ่งแล้วจะดับ น้ำมันมามั่งไม่มามั่ง เปลี่ยนของพวก Denso to แปลงเอา
6. กล่องหากจมอย่าพึ่งสตาร์ท ตาม ที่พี่ต้นบอก แล้วตากให้ แห้ง แต่ อาการอีกอย่างคือ ไฟที่จมน้ำ อาจกรอบ ทำให้ไฟที่ไปเลี้ยง กล่องไม่ทำงาน หาจุดนานมาก กว่าจะรู้ เพราะสตาร์ทไม่ติด ( อันตรายมาก ไปไม่มากล่องทำงานไม่ได้เลย
7. ระบบ แอร์ หากจม ให้ล้างแผง แล้วก็เช็คน้ำยาดู หรือไปเติม จะได้เย็น ๆๆ
 เอาเนี่ยจมน้ำ
8.แล้วก็ไปหาซื้อ พวกSonax หรือพวก wd40 มาเอหาจุดที่ โดนน้ำให้คลายตัว ตามจุดหมุน
9.เครื่งเสียง หาก แอมป์ จม ให้ถอดมาขัดล้างดูก่อน หากปลุกไม่ไหว หาใหม่ แล้วก็เช็คคราบหนัง ที่ตู้แอมป์โดย Acgohol
10.เบาะก็ตากซัก 3 แดด แล้วซัก โดยแฟ๊ป ฟอก ๆๆ
  แล้วก็ปลุกมันฟื้นคืนชีพ เครื่อง +เสียง ออกครบ พร้อมรับปีใหม่กัน ( น้ำมาแล้วมันก็ไป อย่าคิดมาก ฟ้าหลังฝน อะไรก็เกิดขึ้นได้ด้วยมือเรา  สู้ๆๆ
Daewoo จมยังปลุกวิ่งได้ CRV จม ประกันบอก อย่าซ่อมเลยพี่ ไม่ไหวจะซ่อม 

สู้ๆครับเป็นอีกหนึ่งกำลังใจครับ

โชคดีของผมครับ ภาคตะวันออกไม่มีผมกระทบ
Seth
Jr. Member
**

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 12:44:44 AM »

ผมจมถึงป้ายทะเบียน ลากน้องเค้าไปให้พี่โต้งแล้ว คร่าวๆที่พี่เขาบอกคือ เปลี่ยนกล่อง ชุดคลัทช์ พวกช่วงล่างทั้งหลาย ไดสตาร์ท ผมเลยกะว่าให้พี่เขาติดแก็สเลย แบกรับภาระค่าน้ำมันไม่ไหว คอมแอร์เพิ่งเปลี่ยนมาแต่จมอยู่สองเดือน พี่ๆคิดว่ารอดไหมครับ แต่ก่อนหน้านี้เคยมีปัญหาน้ำยารั่ว รั่วเร็วมากขนาดเติมไป แค่อาทิตย์เดียวหมดแล้ว ผมภาวนาให้พี่โต้งปลุกชีพน้องเค้าให้ได้อยู่เนี่ย บ้าน โรงงาน หมดไปไม่เสียใจ เงินหาเอาใหม่ได้ แต่รถคันนี้มีค่ากับจิตใจผมมาก 
tong
ผู้ตรวจการ
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 07:37:37 PM »

เด๊ยวจัดเต็มให้ ตามสเตปน้องไม่ต้องกังวล
thanabat
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 07:49:40 PM »

ท่วมประมาณนี้ครับ

* 28102011299.jpg (39.46 KB, 448x336 - ดู 337 ครั้ง.)
tong
ผู้ตรวจการ
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 07:53:10 PM »

โห คิดหนัก 
SART.NEXIA
Sr. Member

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 10:19:38 PM »

เอาน่า อย่าเสียใจ ค่อย กล่องตากแดด อาจหายได้ แต่สนิมเยอะก็ไม่แน่ ส่วนในรถก็รื้อๆ ตากๆๆ เช็ค
พอวิ่งไปสัก2500-3000 อย่าเสียดายเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องอีกรอบ เพราะระหว่างเราใช้คราบที่อยู่ในเครื่องจะหลุถดออกมา ทำให้ไม่ดี แล้วก็ ขับไปสักพักเป็นอะไรก็ค่อยดูไป เอาใจ ช่วย เพราะจมเหมือนกัน

หาแนวนี้เตรียมไว้ได้ ไม่แน่มันมาอีก `น้องDae `ไปจอดห้างก่อนเลย

*  (59.77 KB, 640x480 - ดู 339 ครั้ง.)

Sandy_dy
Newbie
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:24:34 AM »

จมกันเยะเหมือนกันนะนี่

หน้า: 1 [2] พิมพ์ 
 |  :: Daewoo Club Thailand  |  Thai Daewoo (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: ตอนนี้มีรถใครจมน้ำบ้างครับ มาลงชื่อและสถานที่ไว้ก่อนดีไหม « หน้าที่แล้ว ต่อไป »