ธันวาคม 14, 2017, 09:33:24 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
34939 กระทู้ ใน 4400 หัวข้อ โดย 725 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Jack_Noi
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
 |  :: Daewoo Club Thailand  |  Thai Daewoo (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: ตอนนี้มีรถใครจมน้ำบ้างครับ มาลงชื่อและสถานที่ไว้ก่อนดีไหม « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้มีรถใครจมน้ำบ้างครับ มาลงชื่อและสถานที่ไว้ก่อนดีไหม  (อ่าน 7269 ครั้ง)
ton_ln80
ผู้ตรวจการ
Hero Member

ไม่มีสิ่งใดที่เราทำไม่ได้ ถ้าเราต้องการจะทำ

sornaja@hotmail.com
« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 11:10:53 AM »

พอดีว่าทางผมได้คุยกับพี่โต้งคร่าวๆแล้วถึงเราการ กู้รถที่จมน้ำในครั้งนี้ว่ามีวิธีการอย่างไรบ้าง เพียงแต่เรายังไม่ทราบว่ามีใครที่ประสบเหตุบ้าง

เลยอยากให้ลงชื่อและสถานที่ไว้ก่อนว่ามีจำนวนและที่ไหนอย่างไรบ้าง ส่วนวิธีกู้รถผมโพสคร่าวๆไว้ในอีกกระทู้หนึ่งไปแล้วครับ

มหาสมุทรยิ่งใหญ่ได้เพราะอยู่ต่ำกว่าแม่น้ำทั้งหลาย
thada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 12:04:48 PM »

สนับสนุนครับ..ใครรถจมน้ำก็รีบมาลงชื่อเลยครับ ที่ไหนกันบ้าง จะได้เตรียมทีมช่วยเหลือกัน

**ส่วนวิธีกู้รถผมโพสคร่าวๆไว้ในอีกกระทู้หนึ่งไปแล้วครับ** รบกวนคุณต้นก็อปมาไว้ที่นี่ได้มั๊ยครับ..ผมหาไม่เจอ
ton_ln80
ผู้ตรวจการ
Hero Member

ไม่มีสิ่งใดที่เราทำไม่ได้ ถ้าเราต้องการจะทำ

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 12:06:53 PM »

ถ้าน้ำเข้ากล่องไม่ต้องตกใจครับ รอน้ำแห้งก่อนแล้ว เอากล่องออกมา ถอดแผ่นปริ้นออกแช่ "น้ำกลั่น" แล้วเอาแปรงถูคราบต่างๆครับ แล้วเอามาเป่าลมให้แห้ง
แล้วเอามาประกอบเข้ากับ โครงของกล่องครับ น้ำกลั่นจะไม่นำไฟฟ้าครับ แต่ต้องมั่นใจว่าแห้งสนิทจริงๆๆน่ะครับ

ส่วนจุดอื่น พวกจานจ่ายถอดฝากะลาออกมาแล้วเอาโซแนคไล่คราบน้ำในฝากะลาออกให้หมดครับ แล้วครอบไปเหมือนเดิม แล้วดูพวกจุดต่อของไฟทั้งหมด
ปลดแล้วเอาโซแนคไล่ความชื้นจะดีกว่าครับ

คราวนี้มาถึงเครื่องยนต์แล้ว ถ้าเรามั่นใจเรื่องของไฟต่างๆทั้งหมดแล้ว เราก็มาดูเรื่องของน้ำมันเครื่องต่อครับ ถ้ามีสีโอวัลตินหรือชาเย้น ก็เปลี่ยนก่อนจัดการขั้นต่อไป
เพราะไม่งั้นเราจะพาความชื้นไปทั่วทั้งเครื่องครับ ตอนนี้ยังไม่เกิดแต่ถ้าเป็นสนิมในช่องทางเดินน้ำมันเครื่องเรื่องจะใหญ่กว่าครับ แต่ถึงไม่เปลี่ยนตอนนี้ยังไงความชื้นก็เข้าไปเยอะแล้วครับสมควรเปลี่ยน 

ต่อไปขั้นตอนการไล่ละอองน้ำในระบบไอดีครับเราจะเอาหัวเทียนออกครับ แล้วปิดกุญแจสตาร์ดทั้งที่ไม่มีหัวเทียนนี้แหละครับ  ลูกสูบจะดูดเอาลมเข้ามาผ่านท่อไอดีแล้วพอลูกสูบดันขึ้นละอองน้ำจะถูกดันออกมาทางรูหัวเทียนครับ จากนั้นก็เอาหัวเทียนมาประกอบ ลองสตาร์ดครับ

ต่อไป ภายในรถให้เอาเครื่องดูดฝุ่นที่สามารถดูดน้ำได้ดูด(พรม)ให้เหลือความชื้นน้อยที่สุดครับ แล้วเอาหนังสือพิมพ์ปูทั้งคัน กระดาษหนังสือพิมพ์จะช่วยในการดูดความชื้นให้เราครับ

มหาสมุทรยิ่งใหญ่ได้เพราะอยู่ต่ำกว่าแม่น้ำทั้งหลาย
tong
ผู้ตรวจการ
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 08:14:02 PM »

ตามนี้เลยครับ ลงฃื่อไว้ ถ้าไม่แน่ใจ หากสามารถนำรถเข้ามาได้จะได้ช่วยกันครับ
prayoch ผู้พันตึ๋ง
ผู้ตรวจการ
Hero Member

370410433 prayoch ผู้พันตึ๋ง
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 07:55:42 AM »

ยังไม่ท่วม พอดีหนีทัน 555    (กันเหงา)

<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-brue.swf?TimeZone=Thailand_Bangkok&amp;Place=&amp;" target="_blank">http://www.clocklink.com/clocks/5012-brue.swf?TimeZone=Thailand_Bangkok&amp;Place=&amp;</a>
พันตึ๋ง
red dragon 2
V.I.P. Member
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 10:57:54 AM »

ผมก็คงไม่รอดครับ ยังหาที่จอดไม่ได้ หากไม่ทันก็คงต้องทำเหมือนพี่ต้นบอกครับ
เจตน์
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 12:22:04 AM »

ที่อู่พ้นน้ำหรือเปล่าครับ เพื่อใครนึกอะไรไม่ออก    ได้ไปที่อู่ก่อน 
ton_ln80
ผู้ตรวจการ
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 09:25:04 AM »

เอามาที่อู่ถ้าจะรอดคงเป็นคันที่อยู่บนลิฟท์ยกรถครับ ถ้ายังไง คิดว่าถ้ามาจริงยังไงคงไม่รอดกันทั้งหมดอยู่ที่ว่าจะมากหรือน้อย  เอารถไว้ไกล้ตัวจะดีกว่าครับ

แล้วก่อนที่จะจมให้เอา ให้ถอดสายไฟขั้วลบออก ไม่ให้ไฟวิ่งเข้าระบบ เพราะน้ำสกปรกจะทำหน้าที่เป็นสื่อไฟวิ่งไปทั่วทำให้กล่อง ECU พังครับ

มาที่ Hardware ให้เอาถุงพลาสติคปิดที่ปลายท่อไอเสีย แล้วถอดกรองอากาศออกปิดที่ปากลิ้นผีเสื้อ ถอดท่อระบายไอน้ำมันด้วย ปิดซะด้วยครับ อันนี้จะเป็นการกันเรื่องของตัวเครื่องยนต์ไม่ให้น้ำเข้าไปอยู่ในเครื่องยนต์ กับที่วัดระดับน้ำมันเครื่องด้วยครับ

ส่วนของเกียร์ธรรมดาให้เอาถุงครอบแล้วรัดที่จุดเติมน้ำมันเกียร์ เพราะมีรูหายใจของเกียร์อยู่ที่นั้นครับ  ส่วนเกียร์ออโต้ ก็เอาถุงรัดในส่วนของไม้วัดน้ำมันเกียร์เช่นกัน หลังจากน้ำลดก็มาว่ากันครับ

ไม่ต้องกังวลครับ เพื่อนกัน ยังไงเราเดินไปด้วยกันครับ

SART.NEXIA
Sr. Member

DAEWOO NEXIA ทีมาอัมพวาบ่อยที่สุดเพราะบ้านอยู่นี้

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 11:34:21 AM »

`อยุธยา จมครึ่งคัน  รอน้ำลด รอดออกมาได้แต่ ชีวิตกับ กระเป๋า 2 ใบ น้ำมาเร็วจริงๆๆ
 รอยก สถานเดียว ลงชื่อ คนแรก  จะยก ยังไง ยังหารถยกไม่ได้ ต้องรอน้ลด ค่อยว่ากัน

DAEWOO ทุกรุ่น จงภูมิใจที่ได้ใช้มัน
ถึงรถจะเก่าเราก็รักมัน เพราะมันคือชีวิตพอเพียงของเรา
thada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 07:49:37 PM »

เดี๋ยวน้ำลดค่อยไปกู้กัน
mildseven
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 02:24:08 PM »

ของผมเพิ่งซ่อมเสร็จครับ Daewoo nexia จมน้ำมาเหมือนกันซ่อมมาเกือบเดือน สรุปแล้ว ไดสตาร์ท เสียแค่ตัวเดียว โชคดีจริงๆ
อยากทร่บราคา ไดสตาร์ท ของDaewoo nexia หน่อยครับราคาประมาณเท่าไร
seobee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 10:07:06 PM »

อย่างน้อยๆ ผมว่า ควรยกสูงจากพื้น 2 เมตรขึ้นไป
beer8969
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 12:44:18 AM »

ผมโดนไปเรียบร้อยแล้วครับ บ้าน2หลัง รถ2คัน มอไซด์1คัน ร้าน1ร้าน
หมดเลยผม หมดจริงๆ
Por-nongpoon
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 09:18:06 AM »

ผมโดนไปเรียบร้อยแล้วครับ บ้าน2หลัง รถ2คัน มอไซด์1คัน ร้าน1ร้าน
หมดเลยผม หมดจริงๆ
น่าเห็นใจครับ
ของผมบ้าน หนึ่งหลัง จมไปเมตรกว่า
สิ่งของที่จมยังประเมินค่าไม่ได้
ตอนนี้ยังเข้าบ้านไม่ได้เลย

ในฐานะคนโดนท่วมเหมือนกัน
ขอเอาใจช่วยครับ
สู้ต่อครับเบียร์

aun30
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 01:55:34 PM »

สู้ๆๆ ครับทุกคน
หน้า: [1] 2 พิมพ์ 
 |  :: Daewoo Club Thailand  |  Thai Daewoo (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: ตอนนี้มีรถใครจมน้ำบ้างครับ มาลงชื่อและสถานที่ไว้ก่อนดีไหม « หน้าที่แล้ว ต่อไป »