มกราคม 23, 2018, 07:18:00 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
34961 กระทู้ ใน 4400 หัวข้อ โดย 725 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Jack_Noi
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
 |  :: DIY (Do It Yourself)  |  เครื่องเสียง (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: เลือกชุดเครื่องเสียงอย่างไร ให้ตรงใจต้องการ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกชุดเครื่องเสียงอย่างไร ให้ตรงใจต้องการ  (อ่าน 14542 ครั้ง)
beer8969
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 08:37:36 AM »

ผมว่าต้องมีใครซักคนที่เคยติดเครื่องเสียงมาแล้วเสียงไม่ถูกใจ  เสียงไม่ถูกใจและไม่เข้าหู  ต้องยอมตัดใจ  เสียเงินอีกครั้ง  

ก่อนอื่นเราควรจะรู้ว่าอุปกรณ์นั้นใช้ทำอะไร  มีคุณภาพเป็นอย่างไร  มีบุคลิกเสียงเป็นแบบไหน  แต่ละชิ้นเข้ากันได้หรือเปล่า  ลองฟังก่อนตัดสินใจ  ประเด็นหลังสุดนี่สำคัญมากนะครับพี่ๆ  บางคนดูในใบโฆษณาแล้วก็เลือกเลยจ่ายเงิน  การเล่นเครื่องเสียงเป็นศาสตร์อย่างหนึ่งที่ไม่ง่ายเหมือนกินหมูเกาหลีนะครับ  ที่สำคัญการที่เดินเข้าไปร้านเครื่องเสียงบอกว่ามีงบประมาณเท่านั้นเท่านี้  จัดชุดให้เลย...ไม่ควรทำแบบนี้นะจ๊ะ  

แนะนำกันทีละอย่างนะครับ

เฮดยูนิต  หรือที่เรียกกันว่าฟร้อนท์  มีความสำคัญเป็นอย่างมาก  เพราะเสียงจะเปลี่ยนแปลงไปอย่างไร  เป็นแบบไหน  ต้นทางนี้มีส่วนสำคัญอย่างมากทีเดียว

สำหรับชุดเครื่องเสียงที่ใช้ฟังเพลง  ก็ควรเลือกที่ใช้สำหรับฟังเพลงเพียงอย่างเดียว  ประเภทดูหนังเผื่อไว้ด้วย  ที่สามารถดูหนังได้จะฟังเพลงไม่ไพเราะ  เสียงขาดความกังวาน  เนื่องจากต้องมีการทำงานในหลากหลายหน้าที่  หรือเรียกกันง่ายๆว่าแบบเป็ด คือว่ายน้ำก็ได้  วิ่งก็ได้  บินก็ได้  แต่ไม่เก่งซักอย่าง  แต่ถ้าอย่างเอาดูหนังจริงๆล่ะก็ต้องยอมเสียคุณภาพไปบ้างน่ะครับเป็นธรรมดา  และควรเลือกที่มีภาคปรีเอ้าท์สูงสักหน่อยอย่างต่ำๆก็ควรมีสัก  4  โวลท์  อนาคตต่อเพาเวอร์แอมป์สักเครื่อง  จะได้พละกำลังและคุณภาพเสียงที่ดี  ถ้าจะให้ดีควรมีขั้วต่อภาคปรีเอ้าท์  3  ชุด(อาจไม่จำเป็นซักเท่าไหร่หรอกครับ)  ที่มีไว้ก็สำหรับการต่อเพาเวอร์แอมป์ขับลำโพงชุดหน้าและชุดหลังพร้อมช่องซับวูฟเฟอร์เอ้าท์  เพื่อการใช้งานกับเพาเวอร์แอมป์ขับซับวฟเฟอร์โดยเฉพาะ    

ความจำเป็นของปรีแอมป์  ถ้าในกรณีที่เลือกเฮดยูนิตคุณภาพดี  มีภาคปรีเอ้าท์แรงดันสูงหรือมีขั้วต่อครบสำหรับลำโพงชุดหน้า-หลังและซับ  การใส่ปรีแอมป์เพิ่มก็ไม่จำเป็นนัก  เพราะว่าเมื่อระบบมีปรีแอมป์เข้ามาจะทำให้จูนเสียงยากมากครับ  ยกเว้นเสียแต่ว่าอยากได้การปรับแต่เสียงตามใจชอบ  เพิ่มเสียงในช่วงความถี่ต่างๆ  หรือเอาบุคลิกของปรีแอมป์มาช่วยเสริม  เช่น  ปรีแอมป์หลอดช่วยเสริมความอิ่มของเสียง  อันนี้ก็ตามใจนะครับ  แต่อย่างแรก  ควรเลือกฟร้อนท์ที่ดีและทุ่มงบไปที่ฟร้อนท์ก่อนนึกถึงปรีแอมป์ครับ  

เพาเวอร์แอมป์  ควรใช้เพาเวอร์แอมป์กี่แชนแนล  ระบบคลาสเอ  คลาสเอบี  คลาสดี  หรือว่าคลาสที   อย่างแรกสุดคือดูความต้องการของระบบเสียงในรถ  ในกรณีที่มีลำโพงชุดหน้าและหลังก็ควรจะใช้เพาเวอร์แอมป์ 4  แชนแนล  สำหรับขับลำโพงชุดหน้าและหลัง  ถ้ามีลำโพงซับวูฟเฟอร์ร่วมด้วย  เพาเวอร์แอมป์  5  แชนแนลดูจะครบและง่าย  ตรงความต้องการมากกว่า  ทั้งสามารถขับลำโพงชุดหน้าและชุดหลังรวมถึงขับซับวูฟเฟอร์  หรืออาจใช้เพาเวอร์แอมป์  4  แชนแนล  โดยใช้ขับลำโพงคู่หน้าและบริดจ์เพื่อขับซับวูฟเฟอร์  ลำโพงคู่หลังให้เป็นหน้าที่ไฮเพาเวอร์จากฟร้อนท์  แต่อย่าลืมว่าการมีแอมป์แยกขับลำโพงหลายตัวก็จะดีกว่าในด้านพลังเสียงที่ได้

กำลังวัตต์    ในเพาเวอร์แอมป์บางเครื่องบอกกำลังขับไว้สูงมาก  แต่ไม่ได้หมายความว่าแอมป์เครื่องนั้นจะให้ประสิทธิภาพ  พละกำลัง  แสดงรายละเอียดของเสียงออกมาได้อย่างดี  กับเพาเวอร์แอมป์บางเครื่อง  บอกกำลังขับไม่สูงนัก  แต่มีพลังผลักดันลำโพงให้ถ่ายทอดพลังและรายละเอียดเสียงได้อย่างมีคุณภาพที่ดี  กำลังวัตต์จึงไม่ใช่ตัวเลขสำคัญในการตัดสินใจเลือกซื้อเพาเวอร์แอมป์สักเครื่องอ่ะ  เคยสังเกตุมั๊ยล่ะครับว่าแอมป์บางยี่ห้อเคลมไว้ที่1000Wต่อแชลแนลในราคาแค่4xxx-5xxxเอง  ในขณะที่บางยี่ห้อมีกำลังแค่50Wต่อแชนแนลแต่ราคาไปที่15xxx-18xxxน่ะครับ ยังไงเหนือใดอื่นคือต้องลองฟังเปรียบเทียบด้วยตนเองชัวร์ที่สุดแล้ว  

ลำโพง  การเลือกลำโพงเหมือนจะไม่ยากครับ  แต่การเลือกลำโพงให้ได้คุณภาพที่ดี  คุ้มราคา  และถูกหูเมื่อฟัง  ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยละครับ    ลำโพงมีหลายรูปแบบ  รวมถึงหลายวัสดุและกรรมวิธีการผลิต  เสียงที่ได้จึงต่างกันไป  

ลำโพงแกนร่วม  ลำโพงชนิดนี้ลำโพงเสียงแหลม(ทวิสเตอร์)มักจะอยู่ร่วมเป็นชิ้นเดียวกับตัวดอกลำโพงเสียงกลางทุ้ม เรียกว่าไปไหนไปด้วยกัน  แยกกันไม่ออก  อาจจะมีครอสโอเวอร์มาให้  ส่วนมากเราใช้ลำโพงแกนร่วมเป็นลำโพงคู่ที่ไม่ได้เน้นการฟังเพลง  ก็แค่ต้องการเสียงเบาๆจากลำโพงนี้เท่านั้น  เช่น  ติดลำโพงคู่หน้าเป็นอย่างดี  แต่เพื่อประหยัดงบก็สามารถติดลำโพงแกนร่วมด้านหลังได้  เนื่องจากไม่ได้เน้นคุณภาพเสียงเท่าคู่หน้า  ติดเพียงเพื่อให้คนที่นั่งหลังมีส่วนร่วมในการฟังเพลง      

ลำโพงแยกชิ้น  2  ทาง  เป็นชุดลำโพงที่ได้รับความมิยมใช้มากที่สุดสำหรับเครื่องเสียงรถยนต์(แต่ผมไม่ได้บอกว่าดีที่สุดนะ)    มีเพียงดอกลำโพงเสียงแหลมและเสียงกลางติดตั้งไม่ยุ่งยาก  มีตามคุณภาพและวัสดุที่ใช้ผลิต  การเลือกลำโพงนั้นจำเป็นที่สุดเลยนะครับ  คือต้องลองฟัง  คือจะบอกยังไงดีอ่ะ  แบบลำโพงบางคู่ให้เสียงธรรมดาเมื่อขับด้วยแอมป์เครื่องหนึ่ง  แต่จะให้คุณภาพเสียงที่ดีเยี่ยมเมื่อขับด้วยแอมป์อีกยี่ห้อหนึ่ง  เพราะฉะนั้นพี่ๆควรลองฟังหลายๆชุดสลับเปลี่ยนกัน  และอย่าตัดสินลำโพงคู่นั้นด้วยการฟังเพียง  5  นาทีหรือแค่เพลงเดียวนะจ๊ะสิบอกไห่      

ลำโพงแยกชิ้น  3  ทาง  กำลังมาแรงมาก  ผมเคยฟัง 3 ทางให้เสียงกลางที่ดี  เวทีเสียงขึ้นได้สูง  เมื่อติดตั้งดีๆ  แต่ถ้าเลือกลำโพงไม่เหมาะสมกันนะครับเสียงจะกัดหูเอาการเลยล่ะ  ด้วยจำนวนลำโพงที่มากขึ้นเนี่ยแหละครับ  อาจเกิดปัญหาความไม่สมดุลของเสียง  หรือการออกแบบพาสซีพครอสโอเวอร์ไม่ดีพอ ก็จะทำให้ลำโพงนั้นขาดความเพราะ  

ลำโพง  6  คูณ  9  นิ้ว   ลำโพงประเภทนี้เหมาะกับพลังและปริมาณเสียงทุ้มมากกว่าลำโพงแบบข้างบนที่ว่ามา  จึงผลักดันปริมาณเสียงเบสออกมาได้มากกว่า  เป็นอีกทางเลือกสำหรับงบประมาณที่จำกัดแต่ต้องการเสียงเบส
        ลำโพงแบบนี้นะครับต้องให้ความสำคัญมากกับการติดตั้งที่ต้องพิถีพิถัน  เรื่องของการหาตำแหน่งที่ดีที่สุด  เพราะไม่งั้นนะครับเวลาติดแผงหลังรถเสียงที่ออกมาจะกระทบกับกระจกก่อนที่จะมาถึงเรา  ทำให้เสียงเบสขาดความกระชับและไว

ลำโพงซับวูฟเฟอร์  (เมื่อยจังเลยอ่ะ)  เป็นลำโพงที่ว่ากันด้วยเรื่องเสียงเบสอย่างเดียวครับ  ทุ้มต้น ทุ้มลึก พลังเสียงที่กระแทกกระทั้นนั้นก็ได้มาจากซับวูฟเฟอร์      การเลือกไม่ยากนักครับ  วัสดุที่ใช้ทำกรวยควรแข็งแกร่ง  รวมถึงขอบเซอร์ราวน์เหนียวนุ่ม  มีความยืดหยุ่นสูง  สไปเดอร์ยึดกระบอกวอยส์คอยของซับได้เป็นอย่างดี  โครงต้องแข็งแกร่ง  แต่สิ่งสำคัญที่สุดคือ  การหาปริมาตรและตำแหน่งที่ติดตั้งของตู้ซับครับ  
      ไม่ใช่ว่าซับขนาดนึงจะสามารถใช้ได้กับตู้ขนาดนั้นเสมอไป  การตีตู้ต้องใช้ข้อมูลของซับยี่ห้อนั้นที่ทางโรงงานผลิตมาให้นะครับ  เช่นค่า Qtc Qts Vmax Fs Qes แล้วอะไรอีกก็ไม่รู้จำไม่ได้อ่ะครับ

อุปกรณ์เสริมประเภทสายต่างๆ   ก็ควรให้ความสำคัญด้วยนะครับ  ส่งผลโดยรวมต่อคุณภาพเสียงทั้งนั้น  ไม่ว่าจะเป็นสายไฟ  สายสัญญาณ  สายลำโพง  ไม่อยากให้คิดว่าสายแบบไหนก็ส่งผ่านสัญญาณเสียงและกระแสไฟได้เหมือนกัน  สายไฟที่ผลิตจากตัวนำที่ดีย่อมส่งผลถึงคุณภาพในการไหลผ่านของกระแสไฟ  รวมถึงขนาดก็มีความสำคัญของปริมาณกระแสไฟที่ไหลผ่าน  สายสัญญาณส่งผลต่อรายละเอียดที่มาจากฟร้อนท์มาสู่แอมป์โดยตรงเลย  สัญญาณเสียงจะเปลี่ยนแปลงไปอย่างไร  ครบถ้วนตกลงหล่นขาดหายหรือไม่  คุณภาพของสายสัญญาณเป็นตัวกำหนดสำคัญ  สายลำโพงคุณภาพของตัวนำและขนาดส่งผลโดยตรงต่อรายละเอียดและพลังเสียง  เมื่อใช้สายลำโพงที่ยาว  ก็ยิ่งควรให้ความสำคัญกับคุณภาพสายลำโพงให้มากขึ้นอ่ะครับ  เพื่อคุณภาพเสียงไม่ตกหล่นก่อนเข้าสู่การทำหน้าที่ของดอกลำโพงครับ   เออ...สายแต่ละยี่ห้อมีเอกลักษณ์ของเสียงเป็นของตัวเองด้วยนะครับ  พอแล้วอ่ะ  เมื่อยอ่ะ
beer8969
บุคคลทั่วไป
wow
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 04:30:06 AM »

โห.....ตั้งใจเขียนขึ้นมาแทบตายม่ายค่อยมีคนอ่านเลยอ่ะ  น้อยใจอ่ะ
wasup
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 02:19:24 PM »

ความรู้ครับ แจ่มครับ
ALONGON
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 08:22:55 PM »

พี่อ่านครับเบียร์ พี่ว่าคงไม่ใช่ไม่มีคนอ่านหรอก อย่างพี่เองก็เอาแค่พอฟังได้ไม่เหงาพี่ก็เอาแล้ว
แต่เบียร์ให้มานี่ก็ความรู้เลยนะ ยังไงมันมีประโยชน์ พี่ว่า
ของพี่มันพวกแอบเเซงเพราะแรงน้อย
aun30
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 09:27:04 PM »

อ่านแล้วครับ
beer8969
บุคคลทั่วไป
wow
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 11:10:02 PM »

โห....ขอบคุณครับ  ดูดิพี่ๆน่ารักกันจังเลยอ่ะ
satha13
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 01:40:13 AM »

พี่ก็อ่านครับ น้องเบียร์  ตอนแรกว่าจะไปติดเครื่องเสียงใหม่ แต่ตอนนี้พักโครงการไว้แปป หมดกับค่าซ่อมรถไปเยอะ
หนุย
Noui
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 07:53:03 PM »

อ่านแล้วครับ....วัน meeting ไปฟังเครื่องเสียงในรถ เบียร์แล้วอิจฉา...
เหน่ง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 12:18:14 AM »

เข้ามาดูตลอด ได้ความรู้ครับ  โอกาศหน้าคงไดฟังที่รถเบียร์ เรื่องเครื่องเสียงยังชอบอยูครับ  เเต่ตอนนี้งบน้อยเลยไม่ได้หาอะไรมาลองครับ ไม่มีข้อมูลมาเเจมครับ
fcy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 10:17:38 AM »

ผมอ่านหมดเกือบทุกหัวข้อครับคุณเบียร์ ผมเป็นน้องใหม่ จะติดตามอ่านตลอด และผมก็มีปัญหาอยากให้คุณเบียร์ให้ความกระจ่างด้วย แต่ขออ่านไปเรื่อยๆก่อน เผื่อจะมีกระทู้ที่มีปัญหาเดียวกันกับผม คุณเบียร์จะได้เก็บแรงไว้หาความรู้ใหม่ๆมาฝากพวกเรา น้องใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ยินดีครับผม
prayoch ผู้พันตึ๋ง
ผู้ตรวจการ
Hero Member

370410433 prayoch ผู้พันตึ๋ง
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 01:12:06 PM »

<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-brue.swf?TimeZone=Thailand_Bangkok&amp;Place=&amp;" target="_blank">http://www.clocklink.com/clocks/5012-brue.swf?TimeZone=Thailand_Bangkok&amp;Place=&amp;</a>
พันตึ๋ง
ssomaxp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 02:38:28 PM »

ยอดครับ ผมเองก้อยากใส่เครื่องเสียงใหม่ แต่คงต้องทำรถให้เสร้จก่อน แถมถ้าติดก็คงไม่ติดพวกพาวเวอร์ เอาฟังธรรมดาพอ ไฟไม่พอ พัดลม2ตัวกินไฟมากอยู่แล้ว 
beer8969
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 10:34:37 PM »

ยอดครับ ผมเองก้อยากใส่เครื่องเสียงใหม่ แต่คงต้องทำรถให้เสร้จก่อน แถมถ้าติดก็คงไม่ติดพวกพาวเวอร์ เอาฟังธรรมดาพอ ไฟไม่พอ พัดลม2ตัวกินไฟมากอยู่แล้ว 

ผมกล้าพูดเลยว่า  ไม่ต้องมีพาวเวอร์ก็เสียงดีได้ครับพี่ 
wit m3
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 11:40:54 PM »

อ่านแล้วครับ ได้ความรู้มากๆครับ ขอบคุณครับ
rambooby
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 04:29:23 PM »

ขอบคุณครับหาวิธีอยู่

หน้า: [1] พิมพ์ 
 |  :: DIY (Do It Yourself)  |  เครื่องเสียง (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: เลือกชุดเครื่องเสียงอย่างไร ให้ตรงใจต้องการ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »