มกราคม 23, 2018, 07:15:51 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
34961 กระทู้ ใน 4400 หัวข้อ โดย 725 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Jack_Noi
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
 |  :: DIY (Do It Yourself)  |  เครื่องเสียง (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: คือผมนึกสนุกอยากประกอบลำโพงเองไว้ฟังตามนี้ครับ ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คือผมนึกสนุกอยากประกอบลำโพงเองไว้ฟังตามนี้ครับ ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ  (อ่าน 2538 ครั้ง)
watshiki
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 01:51:50 AM »

คือ อยากจะประกอบตู้เป็นระบบ 2 ทางครับ เอาไว้เปิดฟังในบ้านกะแอมบ้าน
1ใช้ทวีตเตอร์จานแบบเสียงหวานๆรายละเอียดดีๆ2 ตัวต่ออนุกรมเป็น 8 โอม
2วูฟเฟอร์ อยาก เอาซับวูฟเฟอร์ 10 นิ้วว้อยคู่เสียงนุ่มๆ ต่ออนุกรม เป็น 8 โอม มาใช้ทำหน้าที่แทนวูฟเฟอร์ 6 นิ้ว จะได้ไหมครับ
3แล้วก้มีเน็ตเวอร์ค

พอรวมๆออกมาเสียงจะฟังได้ไหมครับ ฟังเป็นเพลงหรือเปล่า หรือดังแค่แค่ตุ๊บๆ กับ ชิกแชก ผมคิดว่าความถี่ช่วงเสียงกลางน่าจะขาดหายไปเยอะ (ไม่ได้เน้นความถูกต้องสมบูรณ์ เป็นคนไม่ชอบฟังย่านเสียงกลางอยู่แล้วด้วย)

ขอบคุณนะครับที่มามีส่วนร่วมโปรเจค(อาจจะดูงี่เง่าไปหน่อย)
aerows
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 08:44:44 PM »

อืม...มันไม่มีเสียงกลางตามที่ท่านเข้าใจถูกต้องแล้วครับ
ถ้าเป็นผม ผมจะเล่นแยกชิ้น 6.5"+tweeter ที่เป็นชุดอยู่แล้วครับ
ราคาไม่แรง เสียงนุ่มๆ ลอง Boston S65, Morel Tempo, DLS B6A
beer8969
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 04:00:43 PM »

ข้อ1. ทวิสเตอร์2ตัวต่ออนุกรมให้เป็น8โอห์ม น่ะได้ครับ แต่มันจะเป็นโมโนของข้างใดข้างหนึ่งเท่านั้นนะครับ
แล้วอีกข้างเราจะปล่อยลอยๆไว้หรอครับ แอมป์ที่ถูกขับมาแล้วถ้าต่อไม่ครบวงจร นานๆไปมันจะพังเอาน่ะสิครับ
หรือไม่เราก็ใช้ทวิสเตอร์4ตัว อนุกรมซ้าย2ตัว อนุกรมขวา2ตัว จบครับ หรือไม่ใช้ทวิสเตอร์ซ้าย1ตัว แล้วเอาR4โอห์ม
มาอนุกรมอีก1ตัว แล้วขวาก็ทำแบบเดียวกัน ก็จบได้ครับ หรือไม่เราก็หาทวิสเตอร์8โอห์ม2ตัวเลย ก็จบได้ครับ

ข้อ2. อย่างที่ว่ามานั้น ทำได้ครับ แต่...(ต้องมีแต่อีกนะ 555)...กำลังของแอมป์มันจะพอหรอครับ ถ้ามันเกิดมาเพื่อ
ขับเฉพาะวูฟเฟอร์ แล้วเราเอามาขับซับ มันจะเหนื่อยน๊า...อีกอย่างคือถ้ากำลังไม่พอ เบสก็ไม่ออกอีกตามเคยน่ะครับ

ข้อ3. เน็ตเวิร์ค โดยมากแล้วจะแยกระหว่างความถื่ของทวิสเตอร์และความถี่ของวูฟเฟอร์ออกจากกัน เพื่อให้แต่ละส่วน
มันทำหน้าที่ของมัน แต่..มันแยกความถี่ของวูฟเฟอร์ออกมาแล้วเราเอาซับใช้นั้น ความถี่ที่มันออกมาก็ยังเป็นความถี่
ของวูฟเฟอร์ให้เราฟังอีกเหมือนเดิมน่ะครับ มันไม่ใช่ความถี่ของซับนะ

ถ้าอยากลองเล่นดู ก็ลองดูก็ได้ครับ ไม่เสียหายอะไรนี่นา...
หน้า: [1] พิมพ์ 
 |  :: DIY (Do It Yourself)  |  เครื่องเสียง (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: คือผมนึกสนุกอยากประกอบลำโพงเองไว้ฟังตามนี้ครับ ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »