มกราคม 23, 2018, 07:15:43 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
34961 กระทู้ ใน 4400 หัวข้อ โดย 725 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Jack_Noi
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
 |  :: DIY (Do It Yourself)  |  เครื่องเสียง (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: การตั้งจูนเสียง « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งจูนเสียง  (อ่าน 7413 ครั้ง)
wit m3
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 10:47:38 PM »

รบกวนคุณbeer8969ครับ ผมได้อ่านกระทู้เก่าปี 2009 อ่ะครับเรื่องการจูนปรับ level matching ของเครื่องเสียงที่มีแอมป์ 4ch และ 2ch รถผมไม่มีปรีครับ ผมจึงจะไปลองปรับทำเองดู พอผมลองลด level เสียงที่แอมป์ทั้ง 2 ตัวลงจนสุดเลย ปรากฏว่าลำโพงยังมีเสียงเพลงดังอออกมาเหมือนเดิม แต่แค่เบาลงหน่อยเท่านั้น ปรับสูงก็ยิ่งดัง อย่างนี้แสดงว่ามันเป็นอะไรครับ ร้านต่อระบบผิดหรือเปล่าครับ ผมจะทำไงดีครับ
beer8969
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:24:50 AM »

อ๋อ....ต่อไม่ผิดหรอกครับ  ปกติครับ  เป็นแบบนั้นแหละครับ 
แล้วเป็นยังไงบ้างครับจูนได้มั๊ยครับ
wit m3
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 02:07:51 PM »

ก็เลยยังไม่ได้ปรับอะไรมากครับ แค่ปรับ gain ที่แอมป์ทั้งสองตัวให้พอฟังได้ ไม่ได้ลองตามขั้นตอนครับ มัวแต่กังวลใจแร่องที่มีเสียงครับ แต่ก็ลองปรับคือ 4chคู่หน้าปรับ 11.00น 4chคู่หลังปรับ 9.30น 2chซับปรับ11.30น ครับ ก็พอฟังได้อยู่ครับ และที่ 4chปรับแบบ full แล้วตัด HPF ระดับที่80 ที่front (pioneer) 2chปรับแบบ LPF ครับ ปรับแบบนี้ถูกต้องรึเปล่าครับหรือควรปรับปรุงตรงไหนครับ แต่ได้คุณเบียร์ตอบเรื่องเสียงยังดังว่าปกติค่อยสบายใจ แล้วจะไปลองตามขั้นตอนจูน level matching ดูครับ ขอบคุณมากครับ
beer8969
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 11:39:53 PM »

สำหรับการตัดความถี่  ผมตอบไม่ถูกอ่ะครับว่าถูกหรือไม่..แฮ่..แฮ่..  ต้องลองฟังอ่ะคัรบถึงจะทราบว่าช่วงความถี่ไหนเกินช่วงความถี่ไหนขาดอ่ะครับ
ส่วนเลเวลเมทชิ่งลองโซโล่เลยครับ 
wit m3
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 10:18:19 AM »

กำลังค่อยๆเรียนรู้ครับ ขอบคุณครับ
smax13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 08:23:18 PM »

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากครับ
aerows
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 08:48:26 PM »

เวลาปรับ sub ลองตรวจดูเรื่องเฟสด้วยครับ เพื่อความสมบูรณ์
beer8969
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 03:40:14 PM »

โอ้ว...ใช่เลยครับ ดูเฟสลำโพงด้วยนะครับว่าต่อถูกหรือเปล่า(ว่าง่ายๆก็ขั้วลำโพงน่ะครับ)

แต่ใช้ได้ในกรณีส่วนมากนะครับ แต่มีรถบางคัน ต่อกลับเฟสออกมาได้ดีกว่าซะอีก สาเหตุที่เป็นเช่นนั้นเพราะว่า
การที่ลำโพงหน้าเลื่อนลำโพงออกมา สมมุติว่าใช้เวลา1วินาทีมาถึงหูเรา แต่ซับหลังรถกลับใช้เวลา1.5วินาที
จึงจะถึงหูของเรา ฉะนั้นสิ่งที่ได้คือ เมื่อเสียงของลำโพงหน้าที่กรวยกำลังเคลื่อนออก มาถึงหูเราพอดี มันจะไป
ตรงกับเสียงของลำโพงหลังที่กำลังเคลื่อนเข้าพอดี ทำให้หักล้างกันซะงั้น จึงต้องกลับเฟสเพื่อให้มาถึงพร้อมกัน
หรือให้เหลื่อมกันน้อยที่สุดน่ะครับ
แต่ก็ยังย้ำนะครับว่าส่วนมากต่อให้ถูกเฟสเสียงออกมาดีที่สุด
อย่างถ้าผมฟังเอง ผมจะรู้ได้เลยว่าลำโพงตัวไหนที่ต่อผิดเฟสโดยที่ไม่ต้องไปดู มีอยู่ครั้งนึงในห้องประชุม ผมกำลัง
จะพรีเซนต์งาน พอถือไมค์แล้วลองพูดดูก็รู้เลยว่าลำโพงหน้าห้องซ้ายมือต่อผิดเฟส ก็บอกช่างเทคนิคไปว่าต่อลำโพง
ผิดขั้ว ช่างก็บอกว่าถูกแล้วครับไม่ผิด ผมก็ยังดื้อเหมือนเดิมว่าต่อผิดจริงๆ ให้เดินไปดูหน่อย พอช่างเดินไปดูเท่านั้นล่ะ
5555 ผิดจริงๆด้วย สะใจจริงๆเลย หลังจากนั้นเลยที่ปรึกษาเรื่องเครื่องเสียงยาวเลย หล่อทันทีเลยเรา 5555
aerows
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 01:57:00 PM »

อืม...สำหรับเรื่องเฟส ง่ายๆ ก็ถ้าแยกชิ้นกลางแหลม ส่วนมากมันมี xover ก็เฟสเลื่อนไป 90-180 องศาแล้วแน่ออร์เดอร์ในครอส ดังนั้นถ้ามี sub ในระบบ ตัดด้วยครอสก็เลื่อน 180 ซะส่วนใหญ่
หันหน้าหันหลังหันข้างก็ต้องมาฟังแล้วปรับกันอีกที...ไม่ยากครับ ค่อยๆ เล่น ค่อยๆ หัดฟัง ขอให้สนุกกับการเล่นเครื่องเสียงครับ
superlatex336
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 04:11:09 PM »

อยากรู้เทคนิกการตั้งจูนเสียงบ้าง
beer8969
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 08:19:17 AM »

เทคนิดการจูนหรอครับ ฟังเยอะๆแล้วสังเกตและจำเสียงได้น่ะครับ ฟังหลายๆที่แล้วสังเกตเสียงของแต่ละที่
โดนเราต้องจำให้ได้ด้วยน่ะครับ นี่คือขึ้นแรกก่อนที่จะยุ่งกับเครื่องของเราเองนะครับ ทีนี้ลองปรับจูนเครื่องของเรา
ให้ได้ความรู้สึกใกล้เคียงกับที่เราไปฟังที่อื่นๆ ลองผิดลองถูกก็จูนไปเถอะครับอย่าไปกลัวมัน นี่คือขั้นหัดจูนนะครับ
พอเราเป็นแล้วที่นี้ไม่ต้องฟังอ้างอิงจาดคนอื่นๆแล้ว จูนเองเลย ฟังว่าไหนขาดไหนเกิน
และถ้าขั้นนี้ไปอีกจะเป็นการจูนเพื่อนให้ใกล้เคียงกับธรรมชาติ เนื้อเบสต้องดีแต่เปิดเบาๆ เสียงแหลมต้องลดลงให้น้อย
เพื่อให้เสียงออกมาแฟลทที่สุด ต่อให้เราปรับเบสที่0 แหลมที่0แล้วแต่เสียงที่ออกมาก็ยังไม่แฟลท
อย่างเครื่องผมเบสจะไปอยู่ที่-2 แหลมลงไปอยู่ที่-3 ถึงจะได้ความรู้สึกแฟลทขึ้นมาครับ

หัวใจหลักเลยขึ้นอยู่กับประสบการณ์และความเข้าใจในเสียงครับ ลองหัดดูนะครับ
Rommel7
Newbie
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 11:19:32 AM »

ข้อมูลเยี่ยมมากเลย

หน้า: [1] พิมพ์ 
 |  :: DIY (Do It Yourself)  |  เครื่องเสียง (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: การตั้งจูนเสียง « หน้าที่แล้ว ต่อไป »