มกราคม 21, 2018, 07:57:24 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
34960 กระทู้ ใน 4400 หัวข้อ โดย 725 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Jack_Noi
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
 |  :: Daewoo Club Thailand  |  Thai Daewoo (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: dewoo เน๊กเซีย 3 door รถคันแรกของผมอาการหนัก « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
โพลล์
คำถาม: รถผมมีปัญหาเรื่องรอบสูงเวลาเข้าเกียร์ ( ออโต้ )แล้วรถไม่มียอมวิ่งถามผู้รู้ทุกท่านนะครับที่อุตรดิตถ์มีอู่ซ่อมแดวูไหมครับ
อยากทราบราคาชุดโอเวอร์ฮอนประมาณเท่าไรครับ - 0 (0%)
ช่วงนี้แถบจะกินไม่ได้นอนไม่หลับเลยผม - 0 (0%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 0

หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: dewoo เน๊กเซีย 3 door รถคันแรกของผมอาการหนัก  (อ่าน 2796 ครั้ง)
A.aong
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 07:47:06 PM »

ผู้รู้ทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
surang
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:30:55 PM »

ลองอธิบายมาครับว่าอาการเป็นอย่างไรความเป็นมาอย่างรัย
tong
ผู้ตรวจการ
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 12:45:58 PM »

ไม่ต้องเครียดชนาดนั้นครับ ทุกปัญหามีทางแก้ไขครับ ถ้าเป็นหนัก ก็โอเวอร์ฮอลประมาณ 15000บาท ถ้าเช็คดูพื้นฐานก่อนแล้ว เช่นน้ำมันเกียร์ สายคิิ๊กดาวน์
A.aong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 08:50:12 PM »

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ     ราคาโอเวอร์ฮอนประมาณ 15000 นะครับ

อาการเริ่มแรกของปัญหานะครับ
ขับมาแล้วความร้อนขึ้นสูง โอเวอร์ฮีส  บริเวณเครื่องมีควันขึ้น  หม้อน้ำแห้ง และะเหยียบคันเร่งไม่วิ่งวิ่งช้า  เอาปัญหาที่ผมเจอตอนี้นะครับปัจุบัน
ช่างแจ้งผมมาว่าตอนนี้ลอง นำรถไปวิ่งแล้วเกิดอาการเวลาสตาร์จครั้งแรกรอบสูงอยู่ที่ประมาณ 2-3 พันรอบ แต่พอเวลาเข้าเกียร์รถจะไม่วิ่ง เปิดแอร์แล้วเครื่องดับด้วยครับ  แล้วก้อบริเวณเครื่องจะมีพวกน้ำมันกระเด็นออกมา ตอนนี้ช่างรื้อเครื่องเพื่อที่จะมาเช็ค ฝาสูบ ปะเก็น แหวน  ครับ ผมไม่แน่ใจว่าเกียร์ผมจะพังหรือเปล่าเกียร์รถผมเป็นออโต้แต่เวลาตอนลากมาที่อู่ ไม่ได้ยกล้อหน้าลอยด้วยวิ่งมา 100 กม ผมไม่ได้นั่งไปด้วยเลยไม่รู้ว่าช่างที่ลากไปลากไปความเร็วเท่าไร รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณจากใจสำหรับกำลังใจครับและทุกคำตอบจากผู้รู้ครับ
tong
ผู้ตรวจการ
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 03:47:40 PM »

ลองให้ช่างซ่อมเครื่องยนต์ให้สมบูรณ์ก่อนครับ เกียร์อาจไม่เป็นอะไรก็ได้ครับ เกีนร์รุ่นนี้ค่อนข้างทน ถ้าน้ำมันไม่แห้ง เอาใจช่วยครับ
SART.NEXIA
V.I.P. Member
Sr. Member

DAEWOO NEXIA ทีมาอัมพวาบ่อยที่สุดเพราะบ้านอยู่นี้

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 10:17:08 AM »

อาการเนี่ยนะครับ  เช้ครอบเดินเบา ก่อน แล้วก็ดูปะเก็นฝาสูบ อาจรั่ว เพราะมีอาการรอบสูง  แล้วจะมีเซ็นเซอร์รอบเดิน เบา อาจเสีย

ส่วนเกียร์ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องก่อน อย่าใหช่างรื้อ เพราะหากไม่ใช้ของ DAEWOO ผิดถูก  เพราะรุ่นี้ เกียรทนตามสมาชิก แจ้งครับ 

หากอู่ที่ท่านใช้บริการอยู่  มตรงไปเลย หากไม่เคยทำ ยอมไปลากไปอู่อื่นจะดีกว่า
อาจจะ ไม่เกิน 6000  - 9000พัน  แต่หาก เปิดฝาสูบแล้ก็ต้อง เปลี่ยนให้หมด ปะเก็นฝาสูบ หากม่มีรอห้ามปาดฝาสูบ  แล้วก็เรื่อง การOver hual ต้องค่อยทำไป อะไรเปลี่ยนก้เปลี่ยน แต่ของเหลว กรองเบนซิน(ตัวหลัง) น้ำมันเกียร์ แล้วก็ กรอง ในเครื่องเปลี่ยนไปให้หมด
รับรองคุณจะใช้ได้อีกนาน  แท็กซี่ ผมเห็นมากับตา เครื่องเขาวิ่ง ล้าน กว่ากม.
แก๊สอีกตาหาก แต่ ก็ต้อง ดูแลครับ ช่างมีหลายที่ หากไม่ชัวร์ ก็ตามแหล่งที่พี่ แจ้งไวครับ แล้วคุณจะรักมัน   

DAEWOO ทุกรุ่น จงภูมิใจที่ได้ใช้มัน
ถึงรถจะเก่าเราก็รักมัน เพราะมันคือชีวิตพอเพียงของเรา
c20le
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 09:49:13 PM »

ที่ดูอาการมาคงจะต้องหาผู้ชำนาญเฉพาะด้านแล้วครับ
A.aong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 09:52:18 PM »

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำที่ดีๆ ผมได้ความรู้และเป็นประโยชน์มากทำให้ผมได้รู้ว่ายังมีคนที่เขาให้กำลังใจและหวังดีกับเราเพราะคนไทยเป็นคนมีน้ำใจถ้ามีโอกาศได้พบกันผมจะตอบแทนน้ำใจที่มีให้นะครับ ผมขอให้ทุกท่านที่แนะนำผมโชคดีนะครับ   ขอบคุณ คุณ surang  คุณ tong และคุณ sart.nexia  มากนะครับขอบคุณจากใจจริง  พรุ่งนี้เดี๋ยวผมโทรไปเช็คกับช่างอีกที ถ้าคืบหน้ายังไงผมขอปรึกษาทุกท่านอีกที่นะครับ  นี้เป็นครั้งแรกของผมเลยที่เจอปัญหาซ่อมรถหนักขนาดนี้  รถคันแรกด้วย แต่ผมก้อรักมันนะ  เน๊กเซีย
surang
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 07:59:22 PM »

เราน่าจะเป็นคนอุตรดิตถ์เหมือนกันน่ะครับ ผมอยู่ ทองแสนขัน อุตรดิตถ์ แต่มาทำงานสมุทรปราการครับมีรัยช่วยตอบได้ก็ตอบครับผิดถูกวิเคราะห์ความน่าจะเป็นเอาครับ มีแดวูแฟนตาชี อยูคันช่อมมาเยอะครับทำเองบ้างจ้างช่างบ้าง ปรึกษาพี่โต้งบ้าง ตอนนี้มีคนมาขอชื้อต่อขายไปแล้วครับแต่ยังแวะมาช่วยตอบอยู่ครับ
A.aong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 06:50:05 PM »

เป็นคนอุตรดิตถ์ครับผมอยู่ ฟากท่า ตอนนี้ผมมาทำงานอยู่กรุงเทพ แถวพระราม2 ครับ ดีใจครับได้เจอคนจังหวัดเดียวกันแถวแสนขันผมก้อมีเพื่อนอยู่ที่นั้นหลายคนไม่รู้คุณอยู่หมู่บ้านอะไร
surang
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 06:34:10 AM »

บ้านแสนขันหมู่ 2 ครับ แต่ว่าคุณจบเทคนิคอุตรดิดถ์ปะครับ
A.aong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 02:19:46 PM »

ผมจบ ปวส ช่างอิเล๊ก ปี46 จากเทคนิคอุตรดิตถ์ครับ คุณละครับจบช่างอะไร ไม่รู้อยู่รุ่นเดียวกันหรือป่าว
surang
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 04:35:03 PM »

จบ ปวส.ช่างกลโรงงาน (เทคนิคการผลิต) รุ่นที่5 ปี42ครับ มีรัยปรึกษาได้ครับ
หน้า: [1] พิมพ์ 
 |  :: Daewoo Club Thailand  |  Thai Daewoo (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: dewoo เน๊กเซีย 3 door รถคันแรกของผมอาการหนัก « หน้าที่แล้ว ต่อไป »